Kỳ hạn trả lương do người sử dụng lao động hay người lao động quyết định?

Ngày hỏi:13/12/2018

Chào ban biên tập, em là sinh viên mới ra trường, em đang tìm kiếm công ty tuyển dụng cũng như công việc phù hợp đề nộp CV xin việc, do mới ra trường nên em chưa biết nhiều về thực tế, cụ thể là em có tìm hiểu về nội dung lao động thì có vấn đề em chưa được rõ là kỳ hạn trả lương do người sử dụng lao động hay người lao động quyết định? Rất mong các anh/chị phản hồi giúp.

(*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 95 Bộ luật lao động 2012 có quy định về kỳ hạn trả lương như sau:

      - Người lao động hưởng lương giờ, ngày, tuần thì được trả lương sau giờ, ngày, tuần làm việc hoặc được trả gộp do hai bên thoả thuận, nhưng ít nhất 15 ngày phải được trả gộp một lần.

      - Người lao động hưởng lương tháng được trả lương tháng một lần hoặc nửa tháng một lần.

      - Người lao động hưởng lương theo sản phẩm, theo khoán được trả lương theo thoả thuận của hai bên; nếu công việc phải làm trong nhiều tháng thì hằng tháng được tạm ứng tiền lương theo khối lượng công việc đã làm trong tháng.

      Theo đó, tại Điều 23 Nghị định 05/2015/NĐ-CP có hướng dẫn kỳ hạn trả lương đối với người hưởng lương tháng:

      + Người lao động hưởng lương tháng được trả lương tháng một lần hoặc nửa tháng một lần.

      + Thời điểm trả lương do hai bên thỏa thuận và được ấn định vào một thời điểm cố định trong tháng.

      => Như vậy, kỳ hạn trả lương do người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận và được ấn định vào một thời điểm cố định trong tháng.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn