Ký HĐLĐ xác định thời hạn muốn nghỉ thì phải báo trước ít nhất 30 ngày?

Ngày hỏi:29/03/2021

Có phải người lao động ký hợp đồng lao động xác định thời hạn nếu muốn nghỉ việc (đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động) thì phải báo trước 30 ngày phải không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ký HĐLĐ xác định thời hạn muốn nghỉ thì phải báo trước ít nhất 30 ngày?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 35 Bộ luật Lao động 2019 có quy định: Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

      b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

      c) Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

      ...

      Như vậy, cần phải căn cứ vào thời hạn của hợp đồng lao động đã ký kết thì mới xác định được thời gian báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động.

      Cụ thể, HĐLĐ có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng thì NLĐ cần phải báo trước ít nhất 30 ngày; HĐLĐ dưới 12 tháng thì chỉ cần báo trước ít nhất 3 ngày là được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT