Ký hợp đồng lao động 1 tháng có phải đóng BHYT, BHTN không?

Ngày hỏi:04/03/2019

Tôi ký hợp đồng thời vụ với một công ty sự kiện. Tôi làm việc theo giờ hành chính, một ngày 8 tiếng. Thời hạn hợp đồng của tôi là 1 tháng. Sau khi hết hợp đồng thì tôi sẽ ngừng làm việc. Theo như tôi biết thì hiện tại dù ký hợp đồng lao động 1 tháng cũng phải đóng bảo hiểm xã hội. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi ký hợp đồng lao động 1 tháng có phải đóng bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Ngọc Thanh - Kiên Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 6 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 thì người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức thuộc nhóm tham gia bảo hiểm y tế do người lao động và người sử dụng lao động đóng.

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 43 Luật việc làm 2013 thì:

      Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

      - Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

      - Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

      - Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

      ==> Như bạn trình bày thì bạn ký hợp đồng thời vụ với một công ty sự kiện, làm việc theo giờ hành chính, một ngày 8 tiếng. Thời gian làm việc là 1 tháng. Theo quy định trên đây thì khi ký hợp đồng thời vụ 1 tháng thì bạn không thuộc nhóm tham gia bảo hiểm y tế do người lao động và người sử dụng lao động đóng và cũng không thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hợp đồng lao động
    Bảo hiểm y tế
    Bảo hiểm thất nghiệp
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn