Ký hợp đồng lao động dưới 1 tháng có phải thử việc không?

Ngày hỏi:22/07/2020

Cho mình hỏi theo quy định mới thì trường hợp ký hợp đồng lao động dưới 1 tháng có phải thử việc không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 24 Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực từ 1/1/2020) quy định:

      Không áp dụng thử việc đối với người lao động giao kết hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng.

      Như vậy, đối với hợp đồng thời hạn dưới 01 tháng thì người lao động không phải thử việc.

      Hiện nay, theo Khoản 3 Điều 26 Bộ luật Lao động 2012 thì Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc. Tuy nhiên, theo luật mới thì không còn được giao kết loại hợp đồng này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn