Ký hợp đồng lao động với người dưới 18 tuổi có vi phạm luật không?

Ngày hỏi:16/09/2014
Ký hợp đồng lao động với người dưới 18 tuổi có vi phạm luật không?

    Nội dung này được Công ty Luật Cương Lĩnh tư vấn như sau:

    • 1.Theo quy định tại Điều 3. Giải thích từ ngữ - Bộ luật lao động 2012 thì:

      “1. Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động.”

      Như vậy việc bạn mở quán cà phê và có nhân viên mới 17 tuổi là không vi phạm pháp luật.

      2. Việc soạn thảo hợp đồng lao động bạn có thể tham khảo quy định dưới đây:

      Điều 23. Nội dung hợp đồng lao động – Bộ luật lao động 2012

      “1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

      a) Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

      b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;

      c) Công việc và địa điểm làm việc;

      d) Thời hạn của hợp đồng lao động;

      đ) Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

      e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;

      g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

      h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

      i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;

      k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.”


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn