Kỷ luật sa thải, cho nghỉ việc có báo trước thời gian?

Ngày hỏi:14/07/2016

Tôi vi phạm nội quy làm việc của công ty nên bị tạm ngưng công việc. Nghe nói tôi sẽ bị xử lý kỷ luật ở mức sa thải. Tôi muốn biết luật quy định có bao nhiêu hình thức kỷ luật và nếu công ty sa thải tôi thì họ có cho nghỉ việc ngay hay phải báo trước thời gian để tôi tìm việc khác?

  • Theo Bộ Luật lao động 2012, quy định có ba hình thức xử lý kỷ luật lao động gồm:

    1. Khiển trách

    2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá sáu tháng, cách chức.

    3. Sa thải

    Đồng thời, căn cứ Điều 36 Luật trên thì khi người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải (theo khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này) thì thuộc trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động.

    Như vậy, nếu trường hợp bạn bị công ty xử lý kỷ luật lao động bằng hình thức sa thải thì bạn sẽ bị công ty chấm dứt hợp đồng lao động ngay mà không cần phải báo trước thời gian theo quy định nêu trên.


Nguồn:

Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn