Ký tên trước sau một ngày, hợp đồng có hiệu lực khi nào?

Ngày hỏi:10/09/2016

Giấy tờ nhà do tôi và mẹ đồng sở hữu đứng tên. Do tôi bận việc nên mẹ tôi ra công chứng ký tên trước, ngày hôm sau tôi mới ra ký tên bán nhà thì hợp đồng có hiệu lực vào ngày nào (ngày mẹ tôi ký tên hay ngày tôi ký)? Tuấn Phạm (tua***_172@gmail.com)

  • Căn cứ Luật Công chứng 2014, thì thời hạn công chứng không quá hai ngày làm việc; đối với hợp đồng, giao dịch có nội dung phức tạp thì thời hạn công chứng có thể kéo dài hơn nhưng không quá 10 ngày làm việc.

    Đồng thời, theo Khoản 1 Điều 5 Luật Công chứng quy định văn bản công chứng có hiệu lực kể từ ngày được công chứng viên ký và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng.

    Như vậy, việc mẹ bạn đến công chứng ký tên bán nhà trước, ngày hôm sau bạn mới ra ký tên hoàn tất hợp đồng mua bán nhà thì bấy giờ công chứng viên mới ký tên đóng dấu vào hợp đồng công chứng để tính hiệu lực của hợp đồng.


Nguồn:

Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn