Làm công việc độc hại, nguy hiểm thì sẽ được 16 ngày phép năm?

Ngày hỏi:15/09/2021

NLĐ làm công việc độc hại, nguy hiểm thì sẽ được 16 ngày phép năm có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 có quy định:

      1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

      a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

      b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

      c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

      ...

      Theo đó, NLĐ làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thì mới được 16 ngày phép năm; làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thì được 14 ngày nghỉ phép năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ phép năm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn