Làm dược sỹ bệnh viện tâm thần được hưởng phụ cấp độc hại nguy hiểm như thế nào?

Ngày hỏi:25/05/2020

Chào anh chị cho em hỏi: Dược sỹ làm việc ở bệnh viện tâm thần được hưởng mức phụ cấp ưu đãi nghề và phụ cấp độc hại nguy hiểm như thế nào ạ? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • *Phụ cấp độc hại nguy hiểm

      Theo Công văn 6608/BYT-TCCB năm 2005 quy định mức phụ cấp độc hại nguy hiểm trong lĩnh vực y tế như sau:

      - Mức 1, hệ số 0,1 áp dụng đối với những người gián tiếp phục vụ bệnh nhân tâm thần, lao, truyền nhiễm, phong.

      - Mức 4, hệ số 0,4 áp dụng đối với những người trực tiếp phục vụ bệnh nhân tâm thần ở các bệnh viện chuyên khoa và các khoa tâm thần ở các bệnh viện đa khoa (kể cả phục vụ thương binh và bệnh binh tâm thần ở các khu điều trị, điều dưỡng thương binh, bệnh binh);

      Do bạn không nêu rõ vị trí công việc bạn đang làm tại bệnh viên tâm thần như thế nào, nên chúng tôi không thể kết luận bạn được hưởng mức phụ cấp độc hại nguy hiểm trong lĩnh vực y tế.

      Trên đây là mức phụ cấp độc hại nguy hiểm trong lĩnh vực y tế.

      *Phụ cấp ưu đãi nghề

      Theo Điều 3 Nghị định 56/2011/NĐ-CP quy định mức phụ cấp ưu đãi nghề nghiệp trong các cơ sở y tế như sau:

      - Mức phụ cấp 70% áp dụng đối với công chức, viên chức thường xuyên, trực tiếp làm các công việc sau đây:

      + Xét nghiệm, khám, điều trị, chăm sóc người bệnh HIV/AIDS, phong, lao, tâm thần;

      + Giám định pháp y, pháp y tâm thần, giải phẫu bệnh lý.

      - Mức phụ cấp 30% áp dụng đối với công chức, viên chức sau đây:

      + Công chức, viên chức thường xuyên, trực tiếp làm chuyên môn y tế để thực hiện các công việc: truyền thông giáo dục sức khỏe; dân số - kế hoạch hóa gia đình;

      + Công chức, viên chức quản lý, phục vụ không trực tiếp làm chuyên môn y tế tại các cơ sở, viện, bệnh viện chuyên khoa, các trung tâm: HIV/AIDS, phong, lao, tâm thần, giải phẫu bệnh lý, pháp y.

      Trên đây là phụ cấp ưu đãi nghề nghiệp khi làm việc tại cơ sở khám chữa bệnh tâm thần.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn