Làm thế nào để nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương?

Ngày hỏi:12/08/2021

Xin hỏi theo quy định pháp luật về lao động thì NLĐ làm thế nào để nghỉ việc riêng mà vẫn có thể hưởng nguyên lương?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 115 Bộ luật lao động 2019 quy định về nghỉ việc riêng như sau:

      1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương và phải thông báo với người sử dụng lao động trong trường hợp sau đây:

      a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

      b) Con đẻ, con nuôi kết hôn: nghỉ 01 ngày;

      c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi; cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi chết: nghỉ 03 ngày.

      Như vậy, khi rơi vào một trong các trường hợp trên NLĐ nghỉ việc riêng vẫn được hưởng nguyên lương. Còn lại các trường hợp khác phải căn cứ vào sự thỏa thuận giữa NSDLĐ và NLĐ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ hưởng nguyên lương
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn