Làm thêm giờ đến 10 tiếng có cần hỏi ý kiến người lao động không?

Ngày hỏi:18/07/2020

Vì tính chất công việc nên công ty tôi có ca làm việc từ 14:00 đến 00:00, nghĩ giữa ca từ 18:00 đến 20:00. Trả lương tháng, trả lương ca đêm theo quy định của pháp luật lao động. Vậy công ty tôi có cần hỏi ý kiến của người lao động không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Làm thêm giờ đến 10 tiếng có cần hỏi ý kiến người lao động không?
      (ảnh minh họa)
    • Trường hợp ca làm việc vượt số giờ quy định của pháp luật thì phải tính tiền làm thêm giờ cho người lao động.

      Khoản 2 Điều 106 Bộ luật lao động 2012 quy định về điều kiện được sử dụng người lao động làm thêm giờ, cụ thể:

      - Được sự đồng ý của người lao động;

      - Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

      - Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.

      Như vậy, trường hợp thời gian làm việc như trên thì công ty phải lấy ý kiến công nhân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn