Lao động chưa thành niên được quy định như thế nào từ năm 2021?

Ngày hỏi:09/01/2020

Chuyên viên cho mình hỏi quy định về lao động chưa thành niên, cụ thể như sau: Lao động chưa thành niên theo Bộ luật Lao động 2019 được quy định như thế nào? Mình cảm ơn nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 143 Bộ luật Lao động 2019 (Có hiệu lực từ 1/1/2021) quy định:

      1. Lao động chưa thành niên là người lao động chưa đủ 18 tuổi.

      2. Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không được làm công việc hoặc làm việc ở nơi làm việc quy định tại Điều 147 của Bộ luật này.

      3. Người từ đủ 13 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi chỉ được làm công việc nhẹ theo danh mục do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành.

      4. Người chưa đủ 13 tuổi chỉ được làm các công việc theo quy định tại khoản 3 Điều 145 của Bộ luật này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn