Lao động nam có thể là đối tượng bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc không?

Ngày hỏi:19/02/2021

Cho tôi hỏi: Lao động nam có thể là đối tượng bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc không hay chỉ có lao động nữ mới là đối tượng của hành vi này? Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 9 Điều 3 Bộ luật Lao động 2019 có quy định như sau:

      Quấy rối tình dục tại nơi làm việc là hành vi có tính chất tình dục của bất kỳ người nào đối với người khác tại nơi làm việc mà không được người đó mong muốn hoặc chấp nhận. Nơi làm việc là bất kỳ nơi nào mà người lao động thực tế làm việc theo thỏa thuận hoặc phân công của người sử dụng lao động.

      Theo quy định này, lao động nam hoàn toàn có thể trở thành đối tượng bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc, nếu lao động nam bị bất kỳ người nào thực hiện hành vi có tính chất tình dục mà không được lao động nam mong muốn hoặc chấp nhận.

      Bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Hướng dẫn về hành vi quấy rối tình dục tại nơi làm việc theo BLLĐ 2019

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn