Lao động nữ có được nghỉ trong ''ngày đèn đỏ''?

Ngày hỏi:14/11/2015
Tôi là Tuyết hiện đang làm việc cho một công ty tư nhân ở Hà Nội. Trong thời gian hành kinh tôi thường bị đau bụng dữ dội và không thể tập trung vào làm việc được nhưng không được nghỉ làm.Đề nghị luật sư tư vấn: Pháp luật có quy định cho lao động nữ được nghỉ ngơi khi làm việc trong những ngày hành kinh không? (chị Tuyết- Bắc Ninh)

    Nội dung này được Luật gia Lê Thị Hoàng - Công ty Luật TNHH Everest tư vấn như sau:

    • Luật gia Lê Thị Hoàng - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

      Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật để chị tham khảo, như sau:

      Nghị định số 85/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của bộ luật lao động về chính sách đối với lao động nữ quy định:

      “Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ như sau:
      a) Mỗi ngày 30 phút, tối thiểu là 03 ngày trong một tháng;
      b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;
      c) Thời gian nghỉ cụ thể do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc và nhu cầu của lao động nữ” (Khoản 2 Điều 7)

      "Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 11 năm 2015” (Khoản 1 Điều 13)

      Như vậy, kể từ ngày 15/11/2015, trong thời gian hành kinh, chị sẽ được nghỉ 30 phút mỗi ngày, tối thiểu là 03 (ba) ngày trong một tháng mà vẫn được hưởng đủ lương. Thời gian nghỉ cụ thể do chị thỏa thuận với người sử dụng lao động phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi chị làm việc và nhu cầu của chị.


    Nguồn:

    CÔNG TY LUẬT TNHH EVEREST
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn