Lao động nữ nghỉ ngày đèn đỏ có được hưởng lương không?

Ngày hỏi:16/05/2020

Chào anh chị, được biết lao động nữ đến ngày đèn đỏ thì có thể được nghỉ việc. Vậy những ngày nghỉ này có được hưởng lương không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 7 Nghị định 85/2015/NĐ-CP có quy định về việc chăm sóc sức khỏe đối với lao động nữ như sau:

      - Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ như sau:

      + Mỗi ngày 30 phút, tối thiểu là 03 ngày trong một tháng;

      + Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

      + Thời gian nghỉ cụ thể do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc và nhu cầu của lao động nữ.

      Như vậy, theo quy định này, lao động nữ nghỉ ngày đèn đỏ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ hưởng nguyên lương
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn