Lao động nữ nuôi con được về nhà trước 01 tiếng?

Ngày hỏi:28/09/2021

Dạ, cho em hỏi, hiện em đang nuôi con nhỏ 8 tháng tuổi. Em có thể thỏa thuận với công ty cho em về trước 1 tiếng được không? Luật có quy định không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 137 Bộ luật lao động 2019 quy định về bảo vệ thai sản như sau:

      Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút, trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

      Như vậy, trường hợp của bạn hoàn toàn thỏa thuận với công ty nghỉ cuối giờ hoặc đi muộn 1 giờ vì bạn có quyền nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Bạn căn cứ quy định trên để thỏa thuận thời gian nghỉ với người sử dụng lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn