Lao động nước ngoài có được nghỉ Tết âm lịch không?

Ngày hỏi:27/03/2019

Theo như tôi biết thì pháp luật lao động có quy định mỗi năm người lao động sẽ được nghỉ Tết âm lịch 05 ngày. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tôi hỏi lao động nước ngoài có được nghỉ Tết âm lịch không? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Ngọc Trân - tran****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 2 Bộ luật Lao động 2012 thì người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng điều chỉnh của Bộ luật lao động động.

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 thì:

      Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

      - Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

      - Tết Âm lịch 05 ngày;

      - Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

      - Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

      - Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

      - Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

      ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì dù là người lao động nước ngoài thì khi làm việc ở Việt Nam thì họ cũng sẽ được nghỉ tết Âm lịch 05 ngày. Những ngày nghỉ này thì lao động nước ngoài vẫn sẽ được hưởng nguyên lương.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn