Lao động tự do dưới 18 tuổi có được hưởng trợ cấp Covid 19 không?

Ngày hỏi:20/05/2020

Cho em hỏi, lao động tự do dưới 18 tuổi có nằm trong đối tượng được hưởng tiền trợ cấp Covid 19 hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 7 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg quy định về điều kiện hỗ trợ đối với lao động tự do như sau:

      Người lao động không có giao kết hợp đồng lao động bị mất việc làm được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

      - Mất việc làm và có thu nhập thấp hơn mức chuẩn cận nghèo quy định tại Quyết định số 59/2015/QĐ-TTg ngày 19 tháng 11 năm 2015 của Thủ tướng Chính phủ, trong thời gian từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 đến ngày 30 tháng 6 năm 2020;

      - Cư trú hợp pháp tại địa phương;

      - Thuộc lĩnh vực phi nông nghiệp, làm một trong những công việc sau: bán hàng rong, buôn bán nhỏ lẻ không có địa điểm cố định; thu gom rác, phế liệu; bốc vác, vận chuyển hàng hóa; lái xe mô tô 2 bánh chở khách, xe xích lô chở khách; bán lẻ xổ số lưu động; tự làm hoặc làm việc tại các hộ kinh doanh trong lĩnh vực ăn uống, lưu trú, du lịch, chăm sóc sức khỏe.

      Quy định này không đặt ra điều kiện về độ tuổi của lao động tự do được hưởng trợ cấp Covid 19.

      Do đó, nếu lao động tự do dưới 18 tuổi mà đáp ứng đủ 3 điều kiện nêu trên thì vẫn được hưởng trợ cấp Covid 19.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:


    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT