Lập phương án bảo đảm khi xây dựng mới công trình để sản xuất thiết bị, vật tư có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn, vệ sinh lao động

Ngày hỏi:26/09/2016

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Công ty tôi đang có dự định mở rộng công trình vậy ban biên tập cho hỏi pháp luật có bắt buộc gì về bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động khi mở rộng công trình để sản xuất, bảo quản, lưu giữ thiết bị, vật tư có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn, vệ sinh lao động hay không? Văn bản nào quy định điều đó? Mong ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lập phương án bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động khi xây dựng mới, mở rộng hoặc cải tạo công trình, cơ sở để sản xuất, sử dụng, bảo quản, luư giữ máy, thiết bị, vật tư, chất có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn, vệ sinh lao động được quy định tại Điều 29 Luật an toàn, vệ sinh lao động 2015 như sau:

      1. Trong hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng mới, mở rộng hoặc cải tạo công trình, cơ sở để sản xuất, sử dụng, bảo quản, lưu giữ máy, thiết bị, vật tư, chất có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn, vệ sinh lao động, chủ đầu tư, người sử dụng lao động phải có phương án bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động đối với nơi làm việc của người lao động và môi trường.

      2. Phương án bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

      a) Địa điểm, quy mô công trình, cơ sở;

      b) Liệt kê, mô tả chi tiết các hạng mục trong công trình, cơ sở;

      c) Nêu rõ những yếu tố nguy hiểm, yếu tố có hại, sự cố có thể phát sinh trong quá trình hoạt động;

      d) Các biện pháp cụ thể nhằm loại trừ, giảm thiểu yếu tố nguy hiểm, yếu tố có hại; phương án xử lý sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động nghiêm trọng, ứng cứu khẩn cấp.

      Trên đây là quy định về việc lập phương án bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động khi mở rộng công trình để, bảo quản, lưu giữ thiết bị, vật tư có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn, vệ sinh. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tai Luật an toàn, vệ sinh lao động 2015 .

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn