Lễ Quốc khánh năm 2017 được nghỉ bao nhiêu ngày?

Ngày hỏi:07/07/2017

Pháp luật quy định như thế nào về lịch nghỉ Lễ Quốc khánh 02/09 năm nay? Tôi tên là Hoàng Ngọc Anh Khôi, công tác tại Công ty May ở Khu công nghiệp Tân Bình. Cho tôi hỏi Lễ Quốc khánh 02/09 năm nay người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày? Mong nhận được câu trả lời từ quý cơ quan. Tôi xin chân thành cảm ơn. (0905***) 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lễ Quốc khánh năm 2017 được nghỉ bao nhiêu ngày?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 115 Bộ Luật lao động 2012 thì:

      1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

      a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

      b) Tết Âm lịch 05 ngày;

      c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

      d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

      đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

      e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

      2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

      3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

      Theo đó, cán bộ, công chức, viên chức, người lao động trong các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội và người lao động làm việc tại cơ sở có chế độ nghỉ 02 ngày/tuần (nghỉ vào ngày Thứ 7 và Chủ nhật hàng tuần) sẽ có kỳ nghỉ kéo dài 03 ngày liên tục.

      Bắt đầu nghỉ từ Thứ 7 ngày 02/9/2017 cho đến hết Thứ 2 ngày 04/9/2017 (trong đó, Thứ 2 ngày 04/9/2017 là nghỉ bù cho Thứ 7 ngày 02/9/2017).

      Đối với người lao động làm việc tại cơ sở có chế độ nghỉ 01 ngày/tuần (nghỉ vào ngày Chủ nhật hằng tuần) được nghỉ 02 ngày liên tục từ Thứ 7 ngày 02/9/2017 đến hết Chủ nhật ngày 03/9/2017).

      Như vậy, khoảng gần hai tháng nữa là đến kỳ nghỉ Lễ 02/09 và căn cứ theo quy định trên thì người lao động sẽ được nghỉ tối thiểu là hai ngày. Ngoài ra, người lao động còn có thể xin nghỉ phép hàng năm, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn về lịch nghỉ Lễ Quốc khánh 02/09/2017. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Bộ Luật lao động 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn