Lương của NLĐ bao nhiêu thì phải trả qua tài khoản ngân hàng?

Ngày hỏi:06/08/2021

Cho hỏi, lương của NLĐ là bao nhiêu thì phải trả qua tài khoản ngân hàng (không được trả bằng tiền mặt) vậy ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 96 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về hình thức trả lương như sau:

      Người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận về hình thức trả lương theo thời gian, sản phẩm hoặc khoán.

      Lương được trả bằng tiền mặt hoặc trả qua tài khoản cá nhân của người lao động được mở tại ngân hàng.

      Trường hợp trả lương qua tài khoản cá nhân của người lao động được mở tại ngân hàng thì người sử dụng lao động phải trả các loại phí liên quan đến việc mở tài khoản và chuyển tiền lương.

      Như vậy, Bộ luật lao động không quy định trường hợp nào, lương bao nhiêu thì người sử dụng lao động phải trả lương cho người lao động bằng hình thức chuyển khoản (trả qua tài khoản cá nhân của người lao động). Hình thức trả lương thế nào sẽ do hai bên tự thỏa thuận và không bị ràng buộc bởi quy định pháp luật nào cả.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn