Lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ tính như thế nào?

Ngày hỏi:15/12/2010
Nguyễn Văn A là công nhân công ty Hoa Việt, ngày làm 8h, ngày chủ nhật là ngày nghỉ hàng tuần, lương 10.000đ/h. Giả sử rằng ngày 2/9/2010 trùng với ngày chủ nhật, và A làm thêm 2h. Hỏi: lương 2h làm thêm của A được tính như thế nào?

    Nội dung này được Sở Lao động- Thương binh và Xã hội Thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Tại Điều 73, Bộ luật Lao động quy định: Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương những ngày lễ sau đây:
      - Tết dương lịch: một ngày (ngày 1 tháng 1 dương lịch).
      - Tết âm lịch: bốn ngày (một ngày cuối năm và ba ngày đầu năm âm lịch).
      - Ngày Giỗ tổ Hùng Vương: một ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).
      - Ngày Chiến thắng: một ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch).
      - Ngày Quốc tế lao động: một ngày (ngày 1 tháng 5 dương lịch).
      - Ngày Quốc khánh: một ngày (ngày 2 tháng 9 dương lịch).

      Nếu những ngày nghỉ nói trên trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày tiếp theo.

      Tại Khoản 1, Điều 61 Bộ luật Lao động quy định: Người lao động làm thêm giờ được trả lương theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm như sau:

      a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
      b) Vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;
      c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.

      Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm của ngày làm việc bình thường.


    Nguồn:

    Website Sở Lao động thương binh và Xã hội Thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn