Lương làm việc trong ngày nghỉ lễ tính thế nào?

Ngày hỏi:20/08/2014
Kính gửi Tư vấn đời sông pháp luật. Theo quy định của luật lao động , người lao động đi làm vào ngày lễ thì được trả 300% tiền lương của ngày làm việc bình thường .Tuy nhiên theo quy đinh ngày nghỉ lễ có hưởng lương . Vậy cho tôi hỏi trong 300% này đã bao gồm 100% tiền lương của ngày nghỉ có hưởng lương chưa . Hay người sử dụng lao động phải trả 400% thì mới đúng luật . Trân trọng!

    Nội dung này được Công ty Luật Cương Lĩnh tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi như sau:

      Khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động quy định, người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

      - Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

      - Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

      - Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

      Khoản 1 Điều 115. Nghỉ lễ, tết

      1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

      a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

      b) Tết Âm lịch 05 ngày;

      c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

      d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

      đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

      e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

      Theo đó, Người sử dụng lao động đã thỏa thuận với Người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, Tết. Căn cứ quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 97 BLLĐ, thì khi huy động người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết, Công ty có trách nhiệm trả lương ít nhất bằng 300% (tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc), cộng với 100% tiền lương ngày của ngày nghỉ lễ, tết được hưởng nguyên lương theo quy định tại khoản 1 Điều 115 BLLĐ.

      Như vậy, với quy định trên nếu người lao động đi làm vào ngày lễ, tết thì được hưởng 400% tiền lương.

      Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục!


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn