Mang thai hộ có được nhận trợ cấp 1 lần khi sinh con?

Ngày hỏi:29/03/2019

Theo như tôi biết thì hiện nay pháp luật đã cho phép mang thai hộ vì mục đích nhân đạo. Vậy Ban tư vấn cho tổi hỏi khi lao động nữ mang thai hộ thì có được được nhận trợ cấp 1 lần khi sinh con? Mogn sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Ngọc - ngoc*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 3 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì lao động nữ mang thai hộ nếu sẽ được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ mang thai hộ sinh con.

      ==> Như vậy, cũng giống như những trường hợp mang thai bình thường thì khi mang thai hộ lao động nữ cũng sẽ được hưởng trợ cắp 1 lần khi sinh con.

      Theo Nghị định 72/2018/NĐ-CP thì mức lương cơ sở từ 01/01/2019 - 30/06/2019 là 1.390.000 đồng.

      Theo Nghị quyết 70/2018/QH14 thì mức lương cơ sở mới từ ngày 01/7/2019 là 1.490.000 đồng.

      ==> Nếu như lao động nữ mang thai hộ sinh con vào 06 tháng đầu năm 2019 thì mức trợ cấp 1 lần cho mỗi con là 2.780.000 đồng. Nếu lao động nữ mang thai hộ sinh con từ tháng 07/2019 trở đi thì mức trợ cấp 1 lần cho mỗi con là 2.980.000 đồng.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn