Mang thai hộ được hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh không?

Ngày hỏi:29/03/2019

Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tôi hỏi mang thai hộ được hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Minh Ngọc - ngoc*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 3 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì lao động nữ mang thai hộ sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định, trong 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa hồi phục thì lao động nữ mang thai hộ được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe, trừ trường hợp lao động nữ mang thai hộ chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con.

      ==> Như vậy, dù mang thai hộ thì lao động nữ vẫn có thể được nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản.

      Số ngày nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe quy định tại Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, cụ thể:

      - Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

      - Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

      - Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

      Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn. n

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn