Mức lương tối thiểu vùng của lao động có tay nghề làm việc tại vùng III năm 2019 là bao nhiêu?

Ngày hỏi:19/12/2018

Tôi tên Tiến Ninh, hiện sinh sống tại Châu Thành, Long An. Qua tìm hiểu tôi có biết là đã có mức lương tối thiểu vùng mới áp dụng cho năm 2019, tôi đã tốt nghiệp đại học và hiện đã đi làm, tôi không hiểu lắm nơi tôi sinh sống có phải là vùng III không, nên nhờ Ban tư vấn hỗ trợ giúp:

1. Vùng III gồm những địa bàn nào?

2. Đối với những lao động như thế nào thì được xem là có tay nghề được áp dụng mức lương tối thiểu vùng?

3. Mức lương tối thiểu vùng của lao động có tay nghề, làm việc trong điều kiện bình thường, hoàn thành định mức làm việc tại vùng III năm 2019 là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 3 Nghị định 157/2018/NĐ-CP quy định về mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động, có hiệu lực từ 01/01/2019 quy định:

      Mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:

      - Mức 4.180.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I;

      - Mức 3.710.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II;

      - Mức 3.250.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III;

      - Mức 2.920.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

      Như bạn trình bày bạn hiện sinh sống tại huyện Châu Thành của tỉnh Long An là thuộc vùng III.

      1. Vùng III, gồm các địa bàn:

      - Các thành phố trực thuộc tỉnh còn lại (trừ các thành phố trực thuộc tỉnh nêu tại vùng I, vùng II);

      - Thị xã Chí Linh và các huyện Cẩm Giàng, Nam Sách, Kim Thành, Kinh Môn, Gia Lộc, Bình Giang, Tứ Kỳ thuộc tỉnh Hải Dương;

      - Các huyện Vĩnh Tường, Tam Đảo, Tam Dương, Lập Thạch, Sông Lô thuộc tỉnh Vĩnh Phúc;

      - Thị xã Phú Thọ và các huyện Phù Ninh, Lâm Thao, Thanh Ba, Tam Nông thuộc tỉnh Phú Thọ;

      - Các huyện Việt Yên, Yên Dũng, Hiệp Hòa, Tân Yên, Lạng Giang thuộc tỉnh Bắc Giang;

      - Các thị xã Quảng Yên, Đông Triều và huyện Hoành Bồ thuộc tỉnh Quảng Ninh;

      - Các huyện Bảo Thắng, Sa Pa thuộc tỉnh Lào Cai;

      - Các huyện còn lại thuộc tỉnh Hưng Yên;

      - Các huyện Phú Bình, Phú Lương, Đồng Hỷ, Đại Từ thuộc tỉnh Thái Nguyên;

      - Huyện Lương Sơn thuộc tỉnh Hòa Bình;

      - Các huyện còn lại thuộc tỉnh Nam Định;

      - Các huyện Duy Tiên, Kim Bảng thuộc tỉnh Hà Nam;

      - Các huyện Gia Viễn, Yên Khánh, Hoa Lư thuộc tỉnh Ninh Bình;

      - Thị xã Bỉm Sơn và huyện Tĩnh Gia thuộc tỉnh Thanh Hóa;

      - Thị xã Kỳ Anh thuộc tỉnh Hà Tĩnh;

      - Các thị xã Hương Thủy, Hương Trà và các huyện Phú Lộc, Phong Điền, Quảng Điền, Phú Vang thuộc tỉnh Thừa Thiên Huế;

      - Thị xã Điện Bàn và các huyện Đại Lộc, Duy Xuyên, Núi Thành, Quế Sơn, Thăng Bình, Phú Ninh thuộc tỉnh Quảng Nam;

      - Các huyện Bình Sơn, Sơn Tịnh thuộc tỉnh Quảng Ngãi;

      - Thị xã Sông Cầu và huyện Đông Hòa thuộc tỉnh Phú Yên;

      - Các huyện Ninh Hải, Thuận Bắc thuộc tỉnh Ninh Thuận;

      - Thị xã Ninh Hòa và các huyện Cam Lâm, Diên Khánh, Vạn Ninh thuộc tỉnh Khánh Hòa;

      - Huyện Đăk Hà thuộc tỉnh Kon Tum;

      - Các huyện Đức Trọng, Di Linh thuộc tỉnh Lâm Đồng;

      - Thị xã La Gi và các huyện Hàm Thuận Bắc, Hàm Thuận Nam thuộc tỉnh Bình Thuận;

      - Các thị xã Phước Long, Bình Long và các huyện Đồng Phú, Hớn Quản, Lộc Ninh, Thú Riềng thuộc tỉnh Bình Phước;

      - Các huyện còn lại thuộc tỉnh Tây Ninh;

      - Các huyện còn lại thuộc tỉnh Đồng Nai;

      - Các huyện Long Điền, Đất Đỏ, Xuyên Mộc, Châu Đức, Côn Đảo thuộc tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu;

      - Thị xã Kiến Tường và các huyện Đức Huệ, Châu Thành, Tân Trụ, Thạnh Hóa thuộc tỉnh Long An;

      - Các thị xã Gò Công, Cai Lậy và các huyện Chợ Gạo, Tân Phước thuộc tỉnh Tiền Giang;

      - Huyện Châu Thành thuộc tỉnh Bến Tre;

      - Thị xã Bình Minh và huyện Long Hồ thuộc tỉnh Vĩnh Long;

      - Các huyện thuộc thành phố Cần Thơ;

      - Các huyện Kiên Lương, Kiện Hải, Châu Thành thuộc tỉnh Kiên Giang;

      - Thị xã Tân Châu và các huyện Châu Phú, Châu Thanh, Thoại Sơn thuộc tỉnh An Giang;

      - Thị xã Ngã Bảy và các huyện Châu Thành, Châu Thành A thuộc tỉnh Hậu Giang;

      - Thị xã Duyên Hải thuộc tỉnh Trà Vinh;

      - Thị xã Giá Rai thuộc tỉnh Bạc Liêu;

      - Các thị xã Vĩnh Châu, Ngã Năm thuộc tỉnh Sóc Trăng;

      - Các huyện Năm Căn, Cái Nước, U Minh, Trần Văn Thời thuộc tỉnh Cà Mau;

      - Các huyện Lệ Thủy, Quảng Ninh, Bố Trạch, Quảng Trạch và thị xã Ba Đồn thuộc tỉnh Quảng Bình.

      2. Theo đó, bạn có hỏi lao động có tay nghề được áp dụng mức lương tối thiểu vùng là những người đã qua học nghề, đào tạo nghề bao gồm:

      a) Người đã được cấp chứng chỉ nghề, bằng nghề, bằng trung học chuyên nghiệp bằng trung học nghề, bằng cao đẳng, chứng chỉ đại học đại cương, bằng đại học, bằng cử nhân, bằng cao học hoặc bằng thạc sĩ, bằng tiến sĩ theo quy định tại Nghị định số 90/CP ngày 24 tháng 11 năm 1993 của Chính phủ quy định cơ cấu khung của hệ thống giáo dục quốc dân, hệ thống văn bằng, chứng chỉ về giáo dục và đào tạo;

      b) Người đã được cấp bằng tốt nghiệp trung học chuyên nghiệp, bằng tốt nghiệp đào tạo nghề, bằng tốt nghiệp cao đẳng, bằng tốt nghiệp đại học, bằng thạc sĩ, bằng tiến sĩ; văn bằng, chứng chỉ giáo dục nghề nghiệp; văn bằng giáo dục đại học và văn bằng, chứng chỉ giáo dục thường xuyên theo quy định tại Luật giáo dục năm 1998 và Luật giáo dục năm 2005;

      c) Người đã được cấp chứng chỉ theo chương trình dạy nghề thường xuyên, chứng chỉ sơ cấp nghề, bằng tốt nghiệp trung cấp nghề, bằng tốt nghiệp cao đẳng nghề hoặc đã hoàn thành chương trình học nghề theo hợp đồng học nghề quy định tại Luật dạy nghề;

      d) Người đã được cấp chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia theo quy định của Luật Việc làm;

      đ) Người đã được cấp văn bằng, chứng chỉ giáo dục nghề nghiệp đào tạo trình độ sơ cấp, trung cấp, cao đẳng; đào tạo thường xuyên và các chương trình đào tạo nghề nghiệp khác theo quy định tại Luật giáo dục nghề nghiệp;

      e) Người đã được cấp bằng tốt nghiệp trình độ đào tạo của giáo dục đại học theo quy định tại Luật giáo dục đại học;

      g) Người đã được cấp văn bằng, chứng chỉ của cơ sở đào tạo nước ngoài;

      h) Người đã được doanh nghiệp đào tạo nghề hoặc tự học nghề và được doanh nghiệp kiểm tra, bố trí làm công việc đòi hỏi phải qua đào tạo nghề.

      3. Tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 157/2018/NĐ-CP có quy định:

      Mức lương tối thiểu vùng quy định tại Điều 3 Nghị định này là mức thấp nhất làm cơ sở để doanh nghiệp và người lao động thỏa thuận và trả lương, trong đó mức lương trả cho người lao động làm việc trong điều kiện lao động bình thường, bảo đảm đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận phải bảo đảm:

      a) Không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm công việc giản đơn nhất;

      b) Cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm công việc đòi hỏi người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề theo quy định tại khoản 2 Điều này.

      => Như vậy, với lao động trình độ đại học làm việc trong điều kiện lao động bình thường, đúng với chuyên ngành, luôn hoàn thành định mức được giao thì mức lương trả cho người lao động cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng, như bạn có trình bày bạn ở vùng III, mức lương tối thiểu là 3.250.000 đồng/tháng, đồng nghĩa với việc bạn sẽ được nhận:

      (7% x 3.250.000 ) + 3.250.000 = 3.477.500 đồng/tháng.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn