Mức trợ cấp hàng tháng đối với quân nhân xuất ngũ là bao nhiêu?

Ngày hỏi:05/09/2018

Tôi tên Hoàng Bách sinh sống tại Long An. Theo như tôi được biết Bộ Quốc phòng có ban hành Thông tư về điều chỉnh trợ cấp hàng tháng đối với quân nhân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc. Ông tôi nay đã lớn tuổi, nhưng trước đây ông là quân nhân tham gia vào kháng chiến chống Mĩ, thời gian công tác khoảng 18 năm 8 tháng và đã xuất ngũ trước đó, ông được hưởng chế độ trợ cấp hàng tháng theo Quyết định của Thủ tướng chính phủ, nhưng nay tôi nghe nói là mức trợ cấp cho ông tôi được tăng lên, do đó tôi muốn biết: Mức trợ cấp hàng tháng đối với quân nhân xuất ngũ là bao nhiêu? Có được quy định tại văn bản nào không? Mong sớm nhận được câu trả lời! (0123**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư 138/2018/TT-BQP hướng dẫn điều chỉnh trợ cấp hàng tháng đối với quân nhân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành, có hiệu lực từ 14/10/2018, nội dung này được quy định như sau:

    Mức trợ cấp hàng tháng đối với các đối tượng tại khoản 1, khoản 2 Điều 2 Thông tư này sau khi đã được điều chỉnh tăng thêm, cụ thể như sau:

    a) Từ đủ 15 năm đến dưới 16 năm, mức trợ cấp bằng 1.764.000 đồng/tháng;

    b) Từ đủ 16 năm đến dưới 17 năm, mức trợ cấp bằng 1.844.000 đồng/tháng;

    c) Từ đủ 17 năm đến dưới 18 năm, mức trợ cấp bằng 1.925.000 đồng/tháng;

    d) Từ đủ 18 năm đến dưới 19 năm, mức trợ cấp bằng 2.005.000 đồng/tháng;

    đ) Từ đủ 19 năm đến dưới 20 năm, mức trợ cấp bằng 2.085.000 đồng/tháng.

    ** Đồng thời mình cung xin cung cấp thêm Điều chỉnh tăng thêm 6,92% trên mức trợ cấp hàng tháng của tháng 6 năm 2018 đối với đối tượng hướng dẫn tại khoản 1 và khoản 2 Điều 2 Thông tư này. Mức trợ cấp được tính theo công thức sau:

    Mức trợ cấp hàng tháng được hưởng từ ngày 01/7/2018 = Mức trợ cấp hàng tháng được hưởng tại thời điểm tháng 6/2018 x 1,0692

    Trên đây là nội dung tư vấn về Mức trợ cấp hàng tháng đối với quân nhân xuất ngũ. Để hiểu rõ hơn vấn đề vui lòng tìm hiểu thêm tại Thông tư 138/2018/TT-BQP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn