Năm 56 tuổi bắt đầu đóng BHXH tự nguyện có được hưởng lương hưu không?

Ngày hỏi:13/07/2020

Vợ tôi năm nay 56 tuổi, chưa đóng bảo hiểm lần nào. Nay muốn đóng bhxh tự nguyện với mức thấp nhất thì vợ tôi phải đóng như thế nào hàng năm để năm 60 tuổi vợ tôi có thể nhận được lương hưu và mức hưu bao nhiêu mỗi tháng? Mong nhận được trả lời sớm nhất. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 73 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ hưu trí, cụ thể như sau:

      - Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

      - Đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì vợ bạn đã 56 tuổi nên giờ đóng BHXH tự nguyện cũng không được hưởng chế độ hưu trí theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn