Ngân hàng nhà nước cho Ngân hàng Chính sách xã hội vay do Covid-19 với lãi suất là 0%?

Ngày hỏi:28/07/2021

Khi Ngân hàng Nhà nước Việt Nam tái cấp vốn đối với Ngân hàng Chính sách xã hội để cho người sử dụng lao động vay thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 thì có lấy lãi không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngân hàng nhà nước cho Ngân hàng Chính sách xã hội vay do Covid-19 với lãi suất là 0%?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 3 Điều 9 Thông tư 10/2021/TT-NHNN quy định về lãi suất tái cấp vốn về khoản vay như sau:

      1. Lãi suất tái cấp vốn là 0%/năm.

      2. Lãi suất tái cấp vốn quá hạn là 0%/năm.

      Như vậy, đối với Ngân hàng nhà nước cho Ngân hàng Chính sách xã hội vay do Covid-19 với lãi suất là 0%.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn