Ngày nghỉ lễ có được tính vào ngày công để đóng BHXH?

Ngày hỏi:04/05/2020

Ngày lễ như 30/4 và 1/5 có được tính vào ngày công để đóng BHXH hay không? - Đây là thắc mắc của Ngọc Anh (Hà Nội).

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

      1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

      a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

      b) Tết Âm lịch 05 ngày;

      c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

      d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

      đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

      e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

      ...

      Và theo quy định tại Khoản 3 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:

      Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

      Như vậy, theo quy định này thì trường hợp người lao động nghỉ lễ vào dịp 30/4 và 1/5 hoặc những ngày nghỉ lễ có hưởng lương khác thì vẫn được tính vào ngày công để đóng BHXH.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn