Ngày nghỉ tiêu chuẩn

Ngày hỏi:10/06/2015

Các bác tư vấn cho em với ạ: Nếu công ty áp dụng cho nhân viên nghỉ cố định tháng nào cũng nghỉ 4 ngày (kể cả tháng 28 ngày, 30 ngày hay 31 ngày) có vi phạm luật lao động không ạ?

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • ​ Căn cứ tại Điều 110 Bộ luật lao động có quy định:

      “Điều 110. Nghỉ hằng tuần

      1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

      2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.”

      Như vậy công ty của bạn cho nhân viên nghỉ cố định tháng nào cũng nghỉ 4 ngày ( kể cả tháng 28 ngày, 30 ngày hay 31 ngày) không vi phạm luật lao động.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn