Nghỉ hưu có được thanh toán tiền phép năm chưa nghỉ không?

Ngày hỏi:02/10/2021

Hết tháng 10 này, tôi sẽ đủ tuổi nghỉ hưu. Còn vài ngày phép năm chưa nghỉ tôi có được thanh toán không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 có quy định:

      Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

      Nghỉ hưu, không làm việc nữa cũng thuộc trường hợp thôi việc nêu trên, cho nên khi nghỉ hưu mà số ngày phép năm của anh vẫn còn thì sẽ được thanh toán theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn