Nghỉ không lương trùng ngày 30/4 có được hưởng lương?

Ngày hỏi:11/03/2021
Tôi bị bệnh và xin nghỉ, dự định đi làm lại vào ngày 4/5 dương lịch. Nhân sự có nói trước với tôi là sẽ không trả lương 02 ngày 30/4, 1/5 theo Luật Lao động với lí do trong tháng nghỉ. Liệu tôi có được hưởng tiền lương theo quyền lợi của mình? Mong sớm có lời hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 112 Bộ luật lao động 2019 quy định về nghỉ lễ, tết, cụ thể:

      1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

      a) Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

      b) Tết Âm lịch: 05 ngày;

      c) Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

      d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

      đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

      e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

      2. Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

      3. Hằng năm, căn cứ vào điều kiện thực tế, Thủ tướng Chính phủ quyết định cụ thể ngày nghỉ quy định tại điểm b và điểm đ khoản 1 Điều này.

      Như vậy, ngày lễ 30/4 và 1/5 người lao động sẽ được nghỉ 02 ngày và được hưởng nguyên lương. Do đó, dù trong khoảng thời gian chị đang nghỉ bệnh và không đi làm thì chị vẫn được hưởng nguyên lương đối với 02 ngày này. Cho nên chị cần trao đổi lại với công ty để đảm bảo quyền lợi của mình.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn