Nghỉ Tết bị trừ phép năm, đúng hay sai?

Ngày hỏi:19/12/2016

Một số công nhân (Công ty CP Dệt may Gia Định Phong Phú; quận Bình Thạnh, TP HCM) hỏi: “Ban giám đốc vừa thông báo Tết năm nay chúng tôi được nghỉ từ ngày 24-12 âm lịch năm Bính Thân đến hết ngày 9-1 âm lịch năm Đinh Dậu. Trong 15 ngày nghỉ này công ty sẽ trừ phép năm 2017 là 7 ngày. Xin hỏi công ty làm như vậy là đúng hay sai?”.

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Văn Phúc, Đoàn Luật sư TP HCM tư vấn như sau:

    • Điều 111 Bộ Luật Lao động 2012 quy định người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm (phép năm) sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động. Căn cứ quy định trên, nếu công ty ban hành thông báo sẽ trừ phép năm trong thời gian nghỉ Tết nhưng chưa tham khảo ý kiến của người lao động là chưa phù hợp với quy định của pháp luật.


    Nguồn:

    Báo Người Lao Động Điện tử
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn