Nghỉ trong giờ làm việc đối NLĐ trong hầm lò được quy định thế nào?

Ngày hỏi:25/09/2021

Xin được hỏi, nghỉ trong giờ làm việc đối NLĐ trong hầm lò được quy định như thế nào? Mong được hỗ trợ sớm.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghỉ trong giờ làm việc đối NLĐ trong hầm lò được quy định thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 6 Thông tư 04/2021/TT-BCT quy định về nghỉ trong giờ làm việc đối với người lao động trong hầm lò, như sau:

      Nghỉ trong giờ làm việc tuân thủ quy định tại Điều 109 Bộ luật Lao động.

      Dẫn chiếu, Điều 109 Bộ luật Lao động 2019 quy định cụ thể:

      1. Người lao động làm việc theo thời giờ làm việc quy định tại Điều 105 của Bộ luật này từ 06 giờ trở lên trong một ngày thì được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút liên tục, làm việc ban đêm thì được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút liên tục.

      Trường hợp người lao động làm việc theo ca liên tục từ 06 giờ trở lên thì thời gian nghỉ giữa giờ được tính vào giờ làm việc.

      2. Ngoài thời gian nghỉ quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động bố trí cho người lao động các đợt nghỉ giải lao và ghi vào nội quy lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn