Nghỉ việc chăm người thân ở bệnh viện có được coi là nghỉ việc có lý do chính đáng không?

Ngày hỏi:11/09/2019

Trường hợp người lao động nghỉ việc để chăm người thân đi bệnh viện thì có được coi là nghỉ việc có lý do chính đáng không ạ? Rất mong sớm nhận phản hồi. 

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 13 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH. Có quy định:

      Điều 13. Người lao động nghỉ việc có lý do chính đáng:

      2. Bản thân, bố đẻ, mẹ đẻ, bố nuôi, mẹ nuôi, bố vợ, mẹ vợ, bố chồng, mẹ chồng, vợ hoặc chồng, con đẻ, con nuôi hợp pháp, đứa trẻ mà người lao động mang thai hộ đang nuôi theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình bị ốm có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật.

      => Căn cứ quy định nêu trên, nếu người lao động nghỉ việc để chăm người thân đang nằm viện thì sẽ được xem là nghỉ việc chính đánh (người thân bao gồm: bố đẻ, mẹ đẻ, bố nuôi, mẹ nuôi, bố vợ, mẹ vợ, bố chồng, mẹ chồng, vợ hoặc chồng, con đẻ, con nuôi hợp pháp, đứa trẻ mà người lao động mang thai hộ đang nuôi hoặc chính bản thân người lao động).

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn