Nghỉ việc có phải bồi thường chi phí đào tạo?

Ngày hỏi:20/02/2017

Bạn đọc số điện thoại 0838645XXX từ TPHCM gọi đến số điện thoại TVPL của Báo Lao Động hỏi: Tôi được Cty cử đi học về dây chuyền sản xuất. Năm nay, tôi đã 50 tuổi và đủ 20 năm đóng BHXH. Tôi viết đơn xin nghỉ việc nhưng Cty yêu cầu tôi phải bồi thường chi phí đào tạo có đúng không?

    Nội dung này được Báo Lao Động tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 43 Bộ luật Lao động 2012 quy định về nghĩa vụ của NLĐ khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật như sau: Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này. Như vậy, nếu bạn nghỉ việc đúng pháp luật thì không phải bồi thường chi phí đào tạo. Do đó, nếu Cty yêu cầu bạn phải bồi thường chi phí đào tạo là trái luật. Bạn có thể nhờ LĐLĐ hoặc Phòng LĐTB&XH cấp huyện - nơi Cty đóng trụ sở - can thiệp bảo vệ quyền lợi hoặc khởi kiện Cty ra tòa để yêu cầu thực hiện đúng quy định pháp luật.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn