Nghỉ việc để tham gia nghĩa vụ quân sự có phải bồi thường HĐLĐ không?

Ngày hỏi:17/02/2020

Tôi đang làm việc tại công ty tư nhân với hợp đồng lao động 3 năm. Tuy nhiên chỉ mới làm việc được 1 năm thì tôi phải nhập ngũ. Ban biên tập cho tôi hỏi: Trường hợp như vậy tôi có phải chấm dứt hợp đồng và bồi thường hợp đồng cho công ty không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 32 Bộ Luật lao động 2012 quy định về các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động:

      - Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự.

      - Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự.

      - Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc.

      - Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

      - Các trường hợp khác do hai bên thoả thuận.

      Như vậy, khi bạn tham gia nghĩa vụ quân sự thì bạn được tạm hoãn hợp đồng lao động. Sau khi bạn hoàn thành nghĩa vụ quân sự, công ty có nghĩa vụ tiếp nhận bạn vào làm việc theo hợp đồng đã ký theo quy định tại Điều 33 Luật này. Do đó, khi tạm hoãn hợp đồng bạn không phải bồi thường cho công ty.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn