Nghỉ việc quá 3 tháng rồi mới làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp có được không?

Ngày hỏi:24/10/2018

Em đóng BHXH được 3 năm 4 tháng, hiện em nghỉ việc được 5 tháng rồi, em vẫn chưa nộp hồ sơ xin trợ cấp thất nghiệp, đến nay em vẫn chưa đi làm lại. Em  có còn được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Nếu được thì cần thủ tục gì?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 Luật việc làm 20113 có quy định:

      Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

      => Như vậy, trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn phải nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm để hưởng trợ cấp thất nghiệp. Bạn đã nghỉ việc quá thời hạn 03 tháng nên bạn không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp. Vậy nên, thời gian chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn sẽ được bảo lưu, cộng dồn cho lần hưởng tiếp theo khi bạn đủ điều kiện theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm 2013.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn