Nghỉ việc riêng trùng với ngày nghỉ lễ thì hưởng lương thế nào?

Ngày hỏi:15/05/2019

Em có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Theo như em biết thì nghỉ việc riêng theo quy định sẽ được hưởng lương. Nhưng nếu như nghỉ việc riêng nhưng trùng với ngày nghỉ lễ thì tính lương thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn.

Thanh Hoa - hoa*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 thì:

      Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

      - Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

      - Tết Âm lịch 05 ngày;

      - Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

      - Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

      - Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

      - Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

      Theo quy định tại Điều 116 Bộ luật Lao động 2012 thì:

      Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

      - Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

      - Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

      - Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

      ==> Theo quy định trên đây người lao động khi nghỉ lễ tết, nghỉ việc riêng thì sẽ được hưởng nguyên lương. Đối với trường hợp nghỉ việc riêng trùng với ngày nghỉ lễ, tết thì pháp luật không quy định về việc hưởng lương như thế nào. Do đó, vấn đề này tùy thuộc vào chính sách của công ty.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn