Nghỉ việc trái luật, có được trả sổ BHXH?

Ngày hỏi:12/05/2017

Bạn đọc có số điện thoại 098*** hỏi: Tôi ký HĐLĐ xác định thời hạn với Cty, tôi nghỉ ngang không xin phép. Bây giờ tôi muốn lấy sổ BHXH Cty bắt tôi phải trả 1,5 tháng lương có đúng?

Nội dung này được Báo Lao Động tư vấn như sau:

  • Điều 43 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghĩa vụ của NLĐ khi nghỉ việc trái pháp luật là phải bồi thường cho NSDLĐ một nửa tháng tiền lương theo HĐLĐ; trường hợp vi phạm thời hạn báo trước thì phải trả thêm tiền cho thời gian vi phạm. Như vậy, Cty yêu cầu bạn bồi thường cho Công ty 1,5 tháng lương là có cơ sở.

    Trong bất cứ trường hợp nào NLĐ khi nghỉ việc (kể cả nghỉ việc trái pháp luật) NSDLĐ đều phải có nghĩ vụ chốt, trả sổ BHXH cho NLĐ.


Nguồn:

Báo Lao Động
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn