Ngừng việc, NLĐ vẫn được trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động?

Ngày hỏi:11/08/2021

Theo quy định pháp luật về lao động thì trường hợp nào NLĐ khi ngừng việc vẫn được trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 99 Bộ luật lao động 2019 quy định về tiền lương ngừng việc như sau:

      Trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

      Nếu do lỗi của người sử dụng lao động thì người lao động được trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

      Như vậy, theo quy định nêu trên thì trong trường hợp ngừng việc mà lỗi thuộc về người sử dụng lao động thì người lao động được trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn