Người được tặng huân chương kháng chiến hạng 3 được hưởng chế độ gì?

Ngày hỏi:20/08/2019

Bố tôi Cao Đình Chung huân chương kháng chiến hạng ba, kỷ niệm chương từ trước giờ bố tôi chưa được hưởng một chính sách gì của nhà nước không biết nhà nước hỗ trợ có đến người cần hỗ trợ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Pháp lệnh quy định về ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 và Nghị định 31/2013/NĐ-CP

      Theo Điều 32 Pháp lệnh quy định về ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 thì Người có công giúp đỡ cách mạng là người đã có thành tích giúp đỡ cách mạng trong lúc khó khăn, nguy hiểm, bao gồm Người được tặng Huân chương kháng chiến.

      Theo Nghị định 31/2013/NĐ-CP thì trường hợp bố bạn được tặng huân chương kháng chiến hạng ba thì được hưởng chế độ ưu đãi:

      - Trợ cấp hàng tháng.

      Trường hợp sống cô đơn không nơi nương tựa được hưởng thêm trợ cấp nuôi dưỡng hàng tháng bằng 0,8 lần mức chuẩn;

      - Khi người có công giúp đỡ cách mạng chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp ưu đãi.

      Hồ sơ hưởng chế độ:

      - Giấy tờ chứng minh đã được khen tặng vì thành tích giúp đỡ cách mạng.

      - Quyết định trợ cấp của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn