Người lao động bị kết án tù thì HĐLĐ có đương nhiên chấm dứt?

Ngày hỏi:13/08/2020

Theo pháp luật lao động thì trường hợp người lao động bị kết án tù thì HĐLĐ có đương nhiên chấm dứt không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người lao động bị kết án tù thì HĐLĐ có đương nhiên chấm dứt?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 5 Điều 36 Bộ luật Lao động 2012 quy định hợp đồng lao động chấm dứt khi Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

      Như vậy, hiện nay khi người lao động bị kết án tù gian thì hợp đồng lao động sẽ chấm dứt.

      Tuy nhiên từ 1/1/2021, khi Bộ luật Lao động 2019 có hiệu lực thì hợp đồng lao động sẽ chấm dứt khi:

      Người lao động bị kết án phạt tù nhưng không được hưởng án treo hoặc không thuộc trường hợp được trả tự do theo quy định tại khoản 5 Điều 328 của Bộ luật Tố tụng hình sự, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

      Điều này có nghĩa là, Người lao động bị kết án phạt tù nhưng được hưởng án treo thì hợp đồng lao động sẽ không đương nhiên chấm dứt.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn