Người lao động bị tai nạn lao động, công ty phải chi trả những khoản nào?

Ngày hỏi:06/05/2019

Tôi làm việc tại nhà máy luyện thép của Công ty A theo HĐLD không xác định thời hạn và được công ty đóng bảo hiểm tai nạn, bệnh nghề nghiệp. Trong quá trình làm việc, tôi bị thép bắn vào lưng do máy uốn thép bị gãy gây chấn thương cột sống và được giám định suy giảm khả năng lao động 15%. Xin hỏi, công ty A phải chi trả cho tôi những khoản nào theo luật định? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi và trích dẫn căn cứ pháp lý.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người lao động bị tai nạn lao động, công ty phải chi trả những khoản nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo như nội dung anh cung cấp, việc anh bị tai nạn lao động xuất phát từ lỗi kỹ thuật của thiết bị máy móc trong công ty. Do đó, trách nhiệm chi trả các khoản chi phí của người sử dụng lao động, cụ thể là công ty A được quy định tại Khoản 2, 3, 4 ,5 Điều 38 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 như sau:

      - Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp.

      - Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;

      - Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:
      - Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

      - Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

      - Trợ cấp cho người lao động bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính họ gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 4 Điều này với mức suy giảm khả năng lao động tương ứng;

      Như vậy công ty A có trách nhiệm chi trả cho anh những khoản sau đây:

      Chi phí y tế từ sơ cấp cứu, cấp cứu cho đến khi điều trị ổn định.

      Trả đủ tiền lương những ngày a phải nghỉ làm để điều trị.

      Bồi thường: 1.5+ 0.4x 5= 3.5 tháng tiền lương.

      Trên đây là nội dung tư vấn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn