Người lao động đi làm ngày nghỉ bù lễ thì tiền lương được tính như thế nào?

Ngày hỏi:06/03/2019

Theo tôi biết có một số ngày lễ sẽ trùng với ngày cuối tuần, do đó mà người lao động được nghỉ bù sau đó, vậy nếu tôi đi làm ngày nghỉ bù đó thì tiền lương của tôi được tính lương như thế nào?

(thien**@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 115 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

      Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

      - Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

      - Tết Âm lịch 05 ngày;

      - Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

      - Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

      - Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

      - Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

      Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

      Tại Khoản 5 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động, có quy định:

      Người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết. Người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ bù khi ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần.

      => Như vậy, lương bạn làm vào ngày nghỉ bù sẽ được trả như lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hàng tuần.

      Đồng nghĩa với việc bạn được trả lương ít nhất bằng 200% tiền lương ngày bình thường. ( Điểm b Khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động 2012).

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn