Người lao động đi làm việc ở nước ngoài không được làm việc ở những khu vực nào?

Ngày hỏi:18/12/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau đây: Người lao động đi làm việc ở nước ngoài không được làm việc ở những khu vực nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 1 và Khoản 2 Điều 1 Nghị định 126/2007/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì người lao động đi làm việc ở nước ngoài không được làm việc ở những khu vực sau đây:

      - Khu vực có chiến sự hoặc có nguy cơ xảy ra chiến sự, khu vực bị nhiễm xạ, khu vực bị nhiễm độc, khu vực đang có dịch bệnh đặc biệt nguy hiểm.

      - Khu vực mà nước tiếp nhận lao động cấm người lao động nước ngoài đến làm việc.

      Trên đây là nội dung trả lời về những khu vực người lao động đi làm việc ở nước ngoài không được làm việc. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 126/2007/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn