Người lao động được nghỉ tết Nguyên đán bao nhiêu ngày được hưởng nguyên lương?

Ngày hỏi:24/01/2019

Tôi là nhân viên văn phòng, đi làm được 6 tháng, do đó mà tôi không rõ những ngày nghỉ tết thì có được hưởng nguyên lương không và người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày? Mong nhận được sự hỗ trợ.

(*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm b Khoản 1 Điều 115 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

      Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương Tết Âm lịch 05 ngày

      Theo đó, để hiểu chi tiết hơn thì chung tôi thông tin thêm đến bạn vấn đề này được hướng dẫn bởi Điều 8 Nghị định 45/2013/NĐ-CP như sau:

      - Thời gian nghỉ Tết Âm lịch theo Khoản 1 Điều 115 của Bộ luật lao động do người sử dụng lao động lựa chọn 01 ngày cuối năm và 04 ngày đầu năm âm lịch hoặc 02 ngày cuối năm và 03 ngày đầu năm âm lịch.

      - Người sử dụng lao động có trách nhiệm thông báo phương án nghỉ Tết Âm lịch cho người lao động trước khi thực hiện ít nhất 30 ngày.

      => Như vậy trước khi nghỉ tết 30 ngày thì công ty bạn thông báo phương án nghỉ Tết Âm lịch cho người lao động, tuy nhiên tối thiểu bạn được nghỉ 05 ngày hưởng nguyên lương theo luật bạn nhé.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn