Người lao động nghỉ việc đi hiến máu tình nguyện có được hưởng lương?

Ngày hỏi:28/06/2019

Cho mình hỏi: Người lao động nghỉ việc đi hiến máu tình nguyện có được hưởng lương? Căn cứ pháp lý?

Lan Khuê - Đà Nẵng

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 116 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

      1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

      a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

      b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

      c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

      2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

      3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

      Như vậy, theo quy định này thì trường hợp hiến máu người lao động khi nghỉ việc sẽ không được hưởng lương, khi đó, người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương hoặc trừ phép năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn