Người lao động nghỉ việc trong thời gian thai sản công ty có phải ra quyết định chấm dứt HĐLĐ?

Ngày hỏi:20/03/2020

Công ty mình có 1 bạn lao động đang trong thời gian hưởng Chế độ thai sản (đến tháng 6/2020). Nhưng HĐLĐ của bạn ấy có thời hạn đến 19/3/2020 và bạn ấy không có nhu cầu gia hạn hợp đồng nữa. Vậy bên mình làm cái quyết định chấm dứt HĐLĐ thì có đúng Luật không? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 137 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

      Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản...

      Theo Khoản 1 Điều 34 Bộ luật Lao động 2012 thì:

      Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động:

      Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 177 của Bộ luật này.

      Như vậy, khi hợp đồng hết hạn mà một trong hai bên không ký lại thì hợp đồng coi như là chấm dứt, khi đó công ty không bắt buộc phải ra quyết định chấm dứt HĐLĐ. Lưu ý là công ty không được đơn phương chấm dứt HĐLĐ với người lao động đang nghỉ thai sản, trường hợp hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng hoặc hợp đồng hết hạn thì công ty không vi phạm quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn